![](https://allied.ptu.ac.th/wp-content/uploads/2020/11/129047365_217073423136324_3966361946816018781_n.jpg)
สาขาวิชาการแพทย์แผนได้จัดกิจกรรมส่งเสริมการเรียนรู้ของนักศึกษาด้วยการออกหน่วยบริการแพทย์แผนไทยเคลื่อนที่ ครั้งที่ 1 ปีการศึกษา 2563 ที่บริษัทโตชิบา ประเทศไทย ในวันที่ 23 พฤศจิกายน 2563 และครั้งที่ 2 ณ มหาวิทยาลัยปทุมธานี ในวันที่ 29 พฤศจิกายน 2563 การออกหน่วยแพทย์แผนไทยเคลื่อนที่ในครั้งนี้มีทั้งการให้คำปรึกษาด้านสุขภาพ สมุนไพร และอาหารเสริม การจ่ายยารักษาโรค การให้คำแนะนำและวางแผนการรักษากลุ่มโรคยอดฮิตอย่างออฟฟิศ ซินโดรม ครอบคลุมถึงการใช้หลักการแพทย์แผนไทยครบวงจรในการดูแลรักษาโรคประจำตัวที่เป็นอุปสรรคต่อการทำงาน เช่น ภูมิแพ้ทางเดินหายใจ ปวดศีรษะไมเกรน อาการประจำเดือนผิดปกติ และโรคเลือดต่างๆ เป็นการเสริมสร้างทักษะทางวิชาชีพให้แก่สโมสรนักศึกษาแพทย์แผนไทยและนักศึกษาแพทย์แผนไทยทุกชั้นปี ควบคุมกำกับโดยอาจารย์ผู้เชี่ยวชาญด้านเวชกรรมไทย ได้แก่
อ.พท.ฐาปกรณ์ ไตรยะวิภาค
อ.พท.ไพรชา สุทนต์
และ พท.สายพิรุณ ละคร
![](https://allied.ptu.ac.th/wp-content/uploads/2020/11/128897442_2207682599364528_3377529977815587055_n.jpg)
![](https://allied.ptu.ac.th/wp-content/uploads/2020/11/129094667_1664944317021040_8422445378427323775_n.jpg)
![](https://allied.ptu.ac.th/wp-content/uploads/2020/11/129140153_2872927126318318_2155334962955170868_n.jpg)
![](https://allied.ptu.ac.th/wp-content/uploads/2020/11/128894690_305947403896182_3469853350584585372_n.jpg)
![](https://allied.ptu.ac.th/wp-content/uploads/2020/11/128873471_3574597549242489_420281697223058547_n.jpg)
![](https://allied.ptu.ac.th/wp-content/uploads/2020/11/129001020_668188127203192_5354716605119057744_n.jpg)